VC7 - Giá 11.4 - lượng tiền mặt 38k/cp - không nợ vay ngân hàng!

Chủ đề trong 'Thị trường chứng khoán' bởi Jet_ciga, 29/01/2016.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
1651 người đang online, trong đó có 660 thành viên. 17:00 (UTC+07:00) Bangkok, Hanoi, Jakarta
  1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
Chủ đề này đã có 6820 lượt đọc và 57 bài trả lời
  1. Jet_ciga

    Jet_ciga Thành viên gắn bó với f319.com

    Tham gia ngày:
    26/02/2015
    Đã được thích:
    1.321
    Vinaconex 7 có cơ cấu tài chính mạnh mẽ. Kỳ vọng KQKD 2016 tăng trưởng khi các dự án đã hoàn thành và sắp bàn giao. Rủi ro lớn nhất là tính minh bạch cũng như liêm khiết trong BLĐ.


    I - Tổng quan:

    + VC7 trước đây công ty con của Vinaconex7, vốn điều lệ 80 tỷ trong đó có 500.000 cp quỹ. Tính đến thời điểm 28/1, VCG hiện tại nắm giữ 38%, BLĐ 15% và lưu hành bên ngoài khoảng 41%.

    + VC7 đang triển khai hai dự án lớn ở Hà Nội là 34 Cầu Diễn và 136 Hồ Tùng Mậu (sẽ được phân tích ở phần sau).

    + Từ 2010 đến cuối 2014, VC7 kinh doanh giảm gần theo thời gian. Tuy nhiên có một số khởi sắc từ cuối 2015.

    [​IMG]



    II - Kỳ vọng gì ở VC7 sau khi có BCTC Q4?

    CƠ CẤU TÀI CHÍNH MẠNH VỚI LƯỢNG TIỀN LỚN.

    + Với 7,5 triệu cp đang lưu hành, lượng tiền mặt và gửi ngân hàng của VC7 cuối 2015 là 281 tỷ, tương đương 37.500đ/cp - gấp 3.5 lần thị giá.



    [​IMG]


    + Hiện tại VC7 không có nợ vay ngân hàng, chỉ nợ cá nhân 31 tỷ.

    + Dòng tiền mạnh của VC7 được hình thành chủ yếu từ tiền người mua trả tiền trước từ dự án 136 Hồ Tùng Mậu với 2 tòa chung cư CT1A - 2A.



    [​IMG]



    KẾT QUẢ KINH DOANH LIỆU CÓ KHẢ QUAN TRONG 2016?

    + Hiện tại doanh thu tương lai của VC7 tối thiểu 250 tỷ sẽ được hoạch toán trong năm 2016 từ dự án CT2A.

    + Dự án CT2A đã hoàn thành và bàn giao 1 phần cuối năm 2015. Theo TT 200, thời điểm bàn giao nhà cũng là thời điểm DN sẽ ghi nhận DT và LN.

    + Cuối Q4, VC7 chỉ ghi nhận giá vốn của dự án này ở khoản mục "hàng tồn kho" 96 tỷ!

    + Nếu biên lợi nhuận 20% từ dự án này, tối thiểu VC7 sẽ có mức lợi nhuận gộp khoảng 50 tỷ trong năm 2016, tương ứng lợi nhuận sau thuế tăng gấp 6 lần 2014.



    III/ Khuyến nghị:

    + Nếu NĐT mua VC7 kỳ vọng vào LN sẽ đột biến trong 2016 như kỳ vọng đã nêu ở trên, kỳ vọng vào việc thoái vốn của VCG và kỳ vọng vào lượng tiền mặt đang gấp 3 lần vốn hóa thì ở mức giá hiện tại dưới 13k/cp, VC7 thích hợp để đầu tư 1 năm.

    + Mục tiêu: 20 (+90%) khi kết thúc năm 2016.


    IV/ Rủi ro khi đầu tư vào VC7.

    + VC7 đang có cơ cấu tài chính đáng mơ ước đối với nhiều DN BĐS, Tổng Vinaconex dự kiến thoái 38% vốn còn lại tuy nhiên vẫn chưa rõ thời gian thực hiện.

    + Tính minh bạch và độ liêm khiết của Ban lãnh đạo VC7 là yếu tố cực kỳ quan trọng cần cân nhắc khi đầu tư vào VC7 vì đâu đó Q4 tôi thấy rủi ro này manh nha xuất hiện.

    + Hiện tại gần như VC7 không có dự án nào đáng kể trong tương lai do đó triển vọng dài hạn của VC7 đang là dấu hỏi.

    + Thanh khoản VC7 ở mức thấp nên không phù hợp với NĐT lướt sóng.

    ---------
    Last edited: 29/01/2016
    chaiens, kienstock92Thaodan2008 thích bài này.
  2. Thaodan2008

    Thaodan2008 Thành viên gắn bó với f319.com

    Tham gia ngày:
    21/08/2012
    Đã được thích:
    3.349
    Đã mua giá FL :)
    Tuần sau cố đạp về 10 nhể, ... mua gấp đôi ....
    Jet_ciga thích bài này.
  3. 3tuoi

    3tuoi Thành viên này đang bị tạm khóa Đang bị khóa Not Official

    Tham gia ngày:
    19/07/2010
    Đã được thích:
    3.967
    giá này chưa thực sự hấp dẫn so với kqkd
    Thaodan2008 thích bài này.
  4. kienstock92

    kienstock92 Thành viên gắn bó với f319.com

    Tham gia ngày:
    23/12/2014
    Đã được thích:
    1.438
    like topic. like cách khuyến ngi chuẩn. còn e thi ko khoái lắm.
  5. Jet_ciga

    Jet_ciga Thành viên gắn bó với f319.com

    Tham gia ngày:
    26/02/2015
    Đã được thích:
    1.321
    [​IMG]

    [​IMG]

    Tòa CT2A đã xây xong!
    --- Gộp bài viết, 29/01/2016, Bài cũ: 29/01/2016 ---
    Lãnh đạo VC7 quý 4 vừa rồi bòn rút cũng kha khá.
    Thaodan2008 thích bài này.
  6. htt1369

    htt1369 Thành viên này đang bị tạm khóa Đang bị khóa Not Official

    Tham gia ngày:
    22/10/2014
    Đã được thích:
    1.687
    Sau khi giới thiệu anh em VC7 ở topic: http://f319.com/threads/dau-tu-gia-tri-vc7-mua-1-do-la-voi-gia-30-cents.630913/

    Giá cổ phiếu đã tăng từ 9k lên đến 12k/cp tức 30%. Tuy nhiên đây chỉ là vòng 1, sau khi tích lũy 7 phiên gần đây thì lúc bức phá bước vào vòng 2 chỉ đếm bằng ngày!

    VC7 có gì? Tại thời điểm cuối Q2/2014:

    + Tiền mặt tăng lên 251 tỷ tương đương 33k/cp; gấp 3 lần vốn hóa.
    + Nợ vay ngân hàng = 0
    + Dòng tiền tiếp tục tăng mạnh do tiến độ thu tiền của CT2A.
    + Doanh thu chưa thực hiện Q1 139 tỷ thì Q2 tăng lên 209 tỷ! Người mua trả tiền trước 72 tỷ.

    Như vậy VC7 còn ít nhất 300 tỷ doanh thu sẽ hoạch toán từ CT2A. Tòa nhà đã xây sắp xong và bàn giao từng phần, dự kiến đến cuối năm là hoàn thành bàn giao tức thời điểm hoạch toán lợi nhuận đang rất gần.
    http://batdongsan.com.vn/ban-can-ho-chung-cu-vc7-housing-complex

    Vậy chi phí hoàn thiện CT2A có nhiều không? Câu trả lời là không vì chỉ bàn giao thô. Vì sao các bác xem bài báo này sẽ rõ: http://www.doisongphapluat.com/kinh...-huong-moi-cua-cac-chu-dau-tu-bds-a29576.html
    Chính vì chỉ bàn giao thô nên chi phí hoàn thiện của CT2A cực thấp.

    VC7 sẽ có lợi nhuận bao nhiêu?
    + Giả sử biên lợi nhuận gộp 10-15% (tối thiểu) thì LN hoạch toán từ 300 tỷ DT CT2A là 30-45 tỷ.
    + 251 tỷ tiền mặt đang gửi ngân hàng với lãi suất 4%/năm thì mỗi năm thu về 10 tỷ. Khoản doanh thu tài chính này có thể trừ đi chi phí bán hàng, quản lý doanh nghiệp....

    Vậy với số cổ phiếu đang lưu hành 7.5 triệu cổ thì EPS của VC7 trong 4 quý tới dao động từ 5-7k/cp.

    Tôi khuyến nghị mua tích lũy VC7 dưới 12 với mục tiêu 15k-20k/cp.
    KitanThaodan2008 thích bài này.
  7. Thaodan2008

    Thaodan2008 Thành viên gắn bó với f319.com

    Tham gia ngày:
    21/08/2012
    Đã được thích:
    3.349
    Hội SDx, VCy, ... đều thế, ...
    LD ngập miệng, ... cổ đông ngậm bồ hòn, ...
    Thôi, ... đạp về mệnh đi :)
    --- Gộp bài viết, 29/01/2016 ---
    Chú này tốt nhất các bác gom hết, xong xẻ thịt ra mà bán, ... kiẻu gì cũng lãi gấp đôi =))=))=))
    khỏi quan tâm KQKD làm giề, ...
    Jet_ciga thích bài này.
    htt1369Thaodan2008 đã loan bài này
  8. htt1369

    htt1369 Thành viên này đang bị tạm khóa Đang bị khóa Not Official

    Tham gia ngày:
    22/10/2014
    Đã được thích:
    1.687
    VDl: 80 tỷ
    LNST: 7,15 tỷ = (3,086 + 1,851+0,601+1,612)
    EPS 2015: 952 đồng/cổ phiếu

    Tiền Mặt: 278 tỷ
    Doanh thu ứng trước bán hàng # 250 tỷ => Khoản này hoạch toán thu nhập từ bán CĂN HỘ CT1A VÀ CT2A thì LỢI NHUẬN RÒNG ƯỚC ĐẠT 20%/TỔNG DOANH THU = 50 TỶ

    => LNST 2016: 50 TỶ + 7,17 TỶ = 58 TỶ/80 TỶ VĐl=+ eps 2016 =7250 đồng/cổ phiếu

    GIÁ DỰ PHÓNG VC7 LÀ: 60.000 ĐỒNG CỔ PHIẾU.
    MÚC ĐÊ ĂN 600%
    --- Gộp bài viết, 29/01/2016, Bài cũ: 29/01/2016 ---
    VDl: 80 tỷ
    LNST: 7,15 tỷ = (3,086 + 1,851+0,601+1,612)
    EPS 2015: 952 đồng/cổ phiếu

    Tiền Mặt: 278 tỷ
    Doanh thu ứng trước bán hàng # 250 tỷ => Khoản này hoạch toán thu nhập từ bán CĂN HỘ CT1A VÀ CT2A thì LỢI NHUẬN RÒNG ƯỚC ĐẠT 20%/TỔNG DOANH THU = 50 TỶ

    => LNST 2016: 50 TỶ + 7,17 TỶ = 58 TỶ/80 TỶ VĐl=+ eps 2016 =7250 đồng/cổ phiếu

    GIÁ DỰ PHÓNG VC7 LÀ: 60.000 ĐỒNG CỔ PHIẾU.

    MÚC ĐÊ ĂN 600%
    Thaodan2008 thích bài này.
    Thaodan2008htt1369 đã loan bài này
  9. htt1369

    htt1369 Thành viên này đang bị tạm khóa Đang bị khóa Not Official

    Tham gia ngày:
    22/10/2014
    Đã được thích:
    1.687
    CHƯA TÍNH VCG GAMES thoai 36% vốn nữa, giá còn chạy dài dài.

    HÔM NAY HÙ DỌA GOM HÀNG. GIÁ ĐỎ DƯỚI 12.000 MÚC ĐI.
    CUỐI PHIẾN VÉC TÍM NHÉ
    htt1369 đã loan bài này
  10. htt1369

    htt1369 Thành viên này đang bị tạm khóa Đang bị khóa Not Official

    Tham gia ngày:
    22/10/2014
    Đã được thích:
    1.687
    Thông tin cơ bản của VC7:
    + VĐL thấp: 80 tỷ, cp quỹ 500k. Cổ đông lớn: VCG (38%), BLĐ (15%), còn lại bên ngoài khoản 50%.
    + Một bản cân đối kế toán với đa số là tiền mặt (206 tỷ), tương đương với 27k/cp, gấp 3 lần thị giá trên sàn (đó là lý do có câu nói "Buy one dollar for 30 cents")
    + Dòng tiền sẽ tiếp tục tăng trong Q2.
    + Nợ vay thấp: 32 tỷ.

    II - Các dự án của VC7:

    1/ DỰ án 34 Cầu Diễn, diện tích căn hộ để bán: 26.000 m2, diện tích văn phòng 2.817 m2. Dự án này đã hoàn thành vào Q3/2014.

    2/ Dự án 136 Hồ Tùng Mậu gồm 2 tòa nhà CT1A, CT2A và một số nhà ở thấp tầng (hình dưới) trong đó:
    + Tòa CT1A: diện tích căn hộ 24.635 m2 và 1567 m2 văn phòng. Dự kiến hoàn thành cuối Q2/2015.
    + Tòa CT2A: lớn gần gấp đôi CT1 vứi 350 căn hộ và chưa tính sàn văn phòng. Cơ bản hoàn thành xong phần thô.
    + 32 nhà thấp tầng
    Dự án 136 Hồ Tùng Mậu VC7 phải chia cho đối tác là Hadico 12 tỷ đồng thời bán lại 80 căn hộ với giá kinh doanh.

    Với giá bán trung bình 15tr/m2 ta có thể tính doanh thu từ các cự án trên: (26.000 m2 của Cầu Diễn + 24.635 m2 CT1A)* 15tr + 350 căn của CT2A* 1.2/căn + 32 căn nhà phố * 4 tỷ/căn = 1308 tỷ.

    Câu hỏi đặt ra: VC7 đã hoạch toán bao nhiêu doanh thu???
    Theo BCTC 2011 đến 2014:
    + Năm 2011: VC7 đa số hoạch toán 34 căn hộ thấp tầng với doanh thu từ kinh doanh BĐS là 141 tỷ.
    + Năm 2012: Hoạch toán từ 34 Cầu Diễn 197 tỷ.
    + Năm 2013: Hoạch toán 143 tỷ kd BĐS.
    + Năm 2014: Doanh thu từ KD BĐS là 361 tỷ.
    Vậy tổng doanh thu từ 2011 đến 2014 là: 141+197+ 143+ 361 = 842 tỷ.

    Như vậy từ (1) và (2) ta có doanh thu còn lại của VC7 (Đa số từ CT1A và CT2A đang xây dựng): 1308 - 842 = 466 tỷ!
    CISVN thích bài này.
    htt1369 đã loan bài này
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa

Chia sẻ trang này